ตุลาคม 25, 2014, 11:37:05 PM
mobilio ฮอนด้า โมบิลิโอ
mobilio ฮอนด้า โมบิลิโอ
ยินดีต้อนรับสู่ MIRAGE-CLUB.com  เชิญสมัครสมาชิกแบบง่ายๆ สมัครปุ๊บ เล่นได้ปั๊บ ไม่ต้องรอเมล์อนุมัติ V(^^)

miragemirage mirage club
mirage club miragejune mitsuล๊อคเทค กล่องส้ม
99automax mirage club
sportmag100 มิราจคลับmirages
ABG มิราจคลับ mirage club
ABG มิราจคลับ mirage club
มิราจคลับ

มิราจคลับ มิราจ150213 มิราจคลับ150213 ชุดแต่งมิราจ190256 190256 มิราจคลับ
<
อ๊อด ออโต้ มิราจคลับ มิราจคลับ มิราจคลับมิราจคลับมิราจคลับ

* carclub เพื่อนบ้าน

ผู้เขียน หัวข้อ: diy ไฟบอกตำแหน่งเกียร์ออโต้(เอาของเค้ามา)  (อ่าน 8354 ครั้ง)

ออฟไลน์ dui-dui

• Newbie
  • *
วิธีถอดฝาครอบเกียร์ดูรูปประกอบไปนะครับ
1.ขั้นแรกก็ถอดหัวเกียร์ออกก่อนนะครับโดยหมุนหัวเกียร์ทวนเข็มนาฬิกา

2.ดึงเบรคมือไว้นะครับแล้วบีบบริเวณตามรูปแล้วเอามืออีกข้างบีบฝาครอบที่วงแดงไว้ออก

3.ใช้มือดึงอุปกรณ์เบอร์1และ2ออกแล้ววางไว้ข้างในเฟรม

4.จะเห็นน็อตที่ใช้ล๊อกตามรูปใช้ประแจบล๊อกเบอร์10ขันออก ถ้าไม่มีประแจบล๊อกก้อใช้ปากตายเบอร์10เอาหัวประแจทิ่มลงไปแล้วเอาไขควงแหย่ที่แหวนแล้วบิดเอาถ้าไม่ออกก็คงต้องใช้บล๊อกนะครับ

5.ใช้ไขควงงัดฝาที่ปิดด้านท้ายออกจะเห็นน๊อตเบอร์10อีกชุดที่ต้องถอดออก

6.ใช้ไขควงแบนงัดตัวล็อกชุดหน้าออกทั้ง2ด้านนะครับ

7.แกะชุดวางกุญแจออกตามรูปนะครับเพื่อดึงสายไฟออกตอนดึงสายไฟออกกดตัวล๊อกด้วยนะครับ

8.เมื่อเอาสายไฟหลบลงแล้วก็ยกชุดที่ครอบทั้งหมดขึ้นตามรูปนะครับมันจะติดเบรคมือนิดหน่อยยกจากท้ายขึ้นนะครับ

9.คราวนี้ก้อมาถึงการถอดฝาครอบกระปุ๊กเกียร์สะที ใช้ไขควงแบนแกะล๊อกตามรูปนะครับทั้ง4ด้าน

10.ตามรูปนะครับนี่คือตำแหน่งที่เราจะวางหลอดไฟ

11.รูปนี้ยกขึ้นมาให้ดูตำแหน่งใส่หลอดไฟนะครับถ้าหาหลอดขนาดนี้ได้แต่พอดีว่าผมหาไม่ได้เลยใช้แผงหลอดไฟแทน

12.จากรูปวางแผงหลอดไฟแล้วแต่ชอบเลยนะครับใช้กาว2หน้าของ3mติด

13.ตำแหน่งที่นำไฟมาใช้ผมหายสายที่เค้าว่ามีวายสายมาไม่เจอ ก็เลยได้ใช้สายไฟที่ต่อไปที่เบรคมือแทน สายไฟเส้นสีน้ำตาลนะครับตามรูปเลย

14.ต่อไฟตามนี้นะครับใช้สายไฟเบรคสีน้ำตาลตามรูปต่อกับเส้นสีแดงของหลอดไฟที่เรานำมาใช้นะครับ เส้นสีดำต่อกับกาวในที่นี้ผมใช้ต่อกับน็อดล็อกเกียร์ใช้ประแจเบอร์12คลายแล้วเอาสายไฟพันๆแล้วล๊อก

15.ต่อเสร็จแล้วก้อมาทดลองกันเลยครับจะสตาร์ทเครื่องหรือจะกดโหมดแสตนบายก็ได้ครับ แล้วก็เอาเบรคมือลงไฟก็จะติดนะครับ ถ้าดึงเบรคมือไฟก็จะดับ

16.มาถึงการเจาะฝาครอบเกียร์เพื่อให้ไฟที่เราติดส่องออกไปถึงข้างนอกครับ ใช้หัวแร้งบัดกรีเสียบไฟให้รอนแล้วก็เจาะตามตำแห่นงเดิมเลยนะครับผมใช้เจาะเป็นรูป4เหลี่ยมก่อนเจาะก็ลอกสติ๊กเกอร์บอกตำแหน่องเกียร์ออกก่อนนะครับใช้ใบคัตเตอร์ค่อยๆงัดแล้วดึงขึ้นไม่ก้อใช้ไดรเป่าผมให้ร้อนนิดๆค่อยดึงออก เพื่อที่จะได้เอาสติ๊กเกอร์อันนั้นมาตัดตามตัวหนังสือเพื่อให้แสงลอดผ่าน แต่ของผมนั้นใช้สติ๊กเกอร์ลายแคปล่ามาตัดใหม่เลย

17.ใช้แผ่นพราสติกใสตัดตามรูปเดิมเพื่อลองกันแสงแยงตาแล้วใช้กาว2หน้า3mแบบบางใส่แปะเพื่อยึดติดอีกชั้นนึงก่อนที่จะเอาสติ๊กเกอร์ที่เราตัดเป็นรูปตัวอักษรเกียร์ใส่ เสร็จจะได้ประมานนี้ครับ
แสดงตัวตนที่แท้จริงออกมาให้มากที่สุด ไม่ต้องกลัวว่าจะไม่มีใครรับไม่ได้ ถ้าไม่ทำให้ใครเดือดร้อน

ออฟไลน์ Pun Pun

• Full Member
Re: diy ไฟบอกตำแหน่งเกียร์ออโต้(เอาของเค้ามา)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2012, 05:31:10 PM »
ขอบคุณครับ

• Newbie
  • *
Re: diy ไฟบอกตำแหน่งเกียร์ออโต้(เอาของเค้ามา)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2012, 05:40:23 PM »
อ้าวรูปไม่มา หรือ ไฟล์มันใหญ่ไป
แสดงตัวตนที่แท้จริงออกมาให้มากที่สุด ไม่ต้องกลัวว่าจะไม่มีใครรับไม่ได้ ถ้าไม่ทำให้ใครเดือดร้อน

ออฟไลน์ New

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2012, 05:56:46 PM »
อันนี้ DIY เองหรือเอามาจากแหล่งข้อมูลครับ

ออฟไลน์ Noom

• You'll Never Walk Alone
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2012, 06:08:47 PM »
 .8. .8. .8.

ออฟไลน์ New

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2012, 06:26:21 PM »
ถ้าไปเอามาจากที่อื่น กรุณา ให้เครดิตที่มาด้วยครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2012, 04:32:24 PM »
เอามาจากเวป มิราจไทยแลนด์คลับครับผม

ออฟไลน์ loveloso_01

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2012, 08:43:22 PM »
วิธีถอดฝาครอบเกียร์ดูรูปประกอบไปนะครับ
1.ขั้นแรกก็ถอดหัวเกียร์ออกก่อนนะครับโดยหมุนหัวเกียร์ทวนเข็มนาฬิกา

2.ดึงเบรคมือไว้นะครับแล้วบีบบริเวณตามรูปแล้วเอามืออีกข้างบีบฝาครอบที่วงแดงไว้ออก

3.ใช้มือดึงอุปกรณ์เบอร์1และ2ออกแล้ววางไว้ข้างในเฟรม

4.จะเห็นน็อตที่ใช้ล๊อกตามรูปใช้ประแจบล๊อกเบอร์10ขันออก ถ้าไม่มีประแจบล๊อกก้อใช้ปากตายเบอร์10เอาหัวประแจทิ่มลงไปแล้วเอาไขควงแหย่ที่แหวนแล้วบิดเอาถ้าไม่ออกก็คงต้องใช้บล๊อกนะครับ

5.ใช้ไขควงงัดฝาที่ปิดด้านท้ายออกจะเห็นน๊อตเบอร์10อีกชุดที่ต้องถอดออก

6.ใช้ไขควงแบนงัดตัวล็อกชุดหน้าออกทั้ง2ด้านนะครับ

7.แกะชุดวางกุญแจออกตามรูปนะครับเพื่อดึงสายไฟออกตอนดึงสายไฟออกกดตัวล๊อกด้วยนะครับ

8.เมื่อเอาสายไฟหลบลงแล้วก็ยกชุดที่ครอบทั้งหมดขึ้นตามรูปนะครับมันจะติดเบรคมือนิดหน่อยยกจากท้ายขึ้นนะครับ

9.คราวนี้ก้อมาถึงการถอดฝาครอบกระปุ๊กเกียร์สะที ใช้ไขควงแบนแกะล๊อกตามรูปนะครับทั้ง4ด้าน

10.ตามรูปนะครับนี่คือตำแหน่งที่เราจะวางหลอดไฟ

11.รูปนี้ยกขึ้นมาให้ดูตำแหน่งใส่หลอดไฟนะครับถ้าหาหลอดขนาดนี้ได้แต่พอดีว่าผมหาไม่ได้เลยใช้แผงหลอดไฟแทน

12.จากรูปวางแผงหลอดไฟแล้วแต่ชอบเลยนะครับใช้กาว2หน้าของ3mติด

13.ตำแหน่งที่นำไฟมาใช้ผมหายสายที่เค้าว่ามีวายสายมาไม่เจอ ก็เลยได้ใช้สายไฟที่ต่อไปที่เบรคมือแทน สายไฟเส้นสีน้ำตาลนะครับตามรูปเลย

14.ต่อไฟตามนี้นะครับใช้สายไฟเบรคสีน้ำตาลตามรูปต่อกับเส้นสีแดงของหลอดไฟที่เรานำมาใช้นะครับ เส้นสีดำต่อกับกาวในที่นี้ผมใช้ต่อกับน็อดล็อกเกียร์ใช้ประแจเบอร์12คลายแล้วเอาสายไฟพันๆแล้วล๊อก

15.ต่อเสร็จแล้วก้อมาทดลองกันเลยครับจะสตาร์ทเครื่องหรือจะกดโหมดแสตนบายก็ได้ครับ แล้วก็เอาเบรคมือลงไฟก็จะติดนะครับ ถ้าดึงเบรคมือไฟก็จะดับ

16.มาถึงการเจาะฝาครอบเกียร์เพื่อให้ไฟที่เราติดส่องออกไปถึงข้างนอกครับ ใช้หัวแร้งบัดกรีเสียบไฟให้รอนแล้วก็เจาะตามตำแห่นงเดิมเลยนะครับผมใช้เจาะเป็นรูป4เหลี่ยมก่อนเจาะก็ลอกสติ๊กเกอร์บอกตำแหน่องเกียร์ออกก่อนนะครับใช้ใบคัตเตอร์ค่อยๆงัดแล้วดึงขึ้นไม่ก้อใช้ไดรเป่าผมให้ร้อนนิดๆค่อยดึงออก เพื่อที่จะได้เอาสติ๊กเกอร์อันนั้นมาตัดตามตัวหนังสือเพื่อให้แสงลอดผ่าน แต่ของผมนั้นใช้สติ๊กเกอร์ลายแคปล่ามาตัดใหม่เลย

17.ใช้แผ่นพราสติกใสตัดตามรูปเดิมเพื่อลองกันแสงแยงตาแล้วใช้กาว2หน้า3mแบบบางใส่แปะเพื่อยึดติดอีกชั้นนึงก่อนที่จะเอาสติ๊กเกอร์ที่เราตัดเป็นรูปตัวอักษรเกียร์ใส่ เสร็จจะได้ประมานนี้ครับ

ไหนครับ รูป ! ! !  .4.

ออฟไลน์ pompam_ja

• Don't stop go on dreaming !!!
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2012, 03:10:47 PM »
ช่วย อัพเดตรูปด้วยคร้าาาา อยากเหง นึกภาพไม่ออก (??) (??) (??)
PomPam

ออฟไลน์ yaguza13

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2012, 03:44:27 PM »
ขออนุญาติแบ่งปันนะครับ ตามไปเวปนี้เลยครับ
http://www.miragethailandclub.com/index.php/board,21.0.html

ออฟไลน์ yaguza13

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2012, 03:45:41 PM »
กำไปไม่ถึง ตามนี้ครับ http://www.miragethailandclub.com/index.php/topic,4478.0.html

ออฟไลน์ munggon

• Newbie
  • *
  • มังกร Mirage-Club ^^
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2013, 10:01:12 AM »
 *63* ขอบคุณครับ
Love Love Mirage Go

ออฟไลน์ เจ้าตัวเล็ก

• จิ๋วแต่แจ๋ว
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2013, 04:59:41 PM »
 .17. ขอบคุณที่แบ่งปันครับ

ออฟไลน์ Ootto-01

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2013, 05:51:16 PM »
เปลี่ยนแล้ว การโยกเปลี่ยนตำแหน่งเกียร์จะแข็งขึ้น ใครเปลี่ยนแล้วเป็นและมีวิธีแก้ไงคับ
ขอบคุณคับ

* ร้านค้าแนะนำ และ ปักหมุด

พิเศษสุด ล็อคเทค กล่องส้ม ราคาพิเศษเฉพาะรุ่น ด่วน!!! มีจำนวนจำกัด

ชุดแต่งรอบคัน ชุดแต่ง สเกิร์ต สปอยเลอร์ ผลิตจากพลาสติก ABS 100 %

++พรมกระดุม+ฟิล์ม3M+หลังคาแก้ว+เคฟล่า ถูกทุกข้อสอบถามได้ครับ

++++MAT DESIGN ผ้ายางปูพื้นรถยนต์เข้ารูปสำหรับ MITSUBISHI MIRAGE(จัดส่งฟรี)+++++

ขายที่พักแขน มิราจ แบบมีที่วางแก้วน้ำและสามารถเลื่อนได้ พร้อมตกแต่งด้วยโครเมียม

ขยายเวลาPARTOแจกชุดแต่ง Free พร้อมเปิดรับจองชุดแต่ง Mirage แล้ว...

จำหน่ายพรมปูพื้นรถยนต์เข้ารูป 2 ชั้น A-Marking

Sportmag 100 มียาง+MaG ทั้งใหม่และมือสอง พร้อมรูปราคาพิเศษ Update ตลอดครับ

จำหน่ายพรมกระดุมมิราจ หนา เกรด A บริการส่งฟรีถึงที่ค่ะ

NV.YangYont ขายล้อแม็กซ์ ยางรถยนต์ สปริงโหลด น๊อตล้อ ฝาครอบคาริบเปอร์ ราคาพิเศษ

99Automax แม็ก TE37 RS RZ1 RGS CE28 RE30 RPF1 VATA RF1แม็กROTA ยางซื้อ3แถม1

projector 5900 free ไฟส่องเท้ากับไฟหรี่ ที่รัชดาพระราม9,พระราม2,บางนา,เกษตร,พระราม5

++ชุดแต่ง Mirage เริ่ม6,500,Dreamer V1-V2, EVO X,Evo Sport มาตรฐานโชว์รูม ราคาไม่แรง!!

ยางปูพื้นกระดุมเริ่มต้นเพียง 699 บ./Mirage แบบ13ชิ้น สวยเข้ารูป ราคาน่าคบ

Z.CLEAR AUTO ราชพฤกษ์พระราม5 Projector,Xenon,Groundwire,พ่นโคมดำแก้โคมน้ำเข้า