ตุลาคม 21, 2014, 08:49:23 AM
mobilio ฮอนด้า โมบิลิโอ
mobilio ฮอนด้า โมบิลิโอ
ยินดีต้อนรับสู่ MIRAGE-CLUB.com  เชิญสมัครสมาชิกแบบง่ายๆ สมัครปุ๊บ เล่นได้ปั๊บ ไม่ต้องรอเมล์อนุมัติ V(^^)

miragemirage mirage club
mirage club miragejune mitsuล๊อคเทค กล่องส้ม
99automax mirage club
sportmag100 มิราจคลับmirages
ABG มิราจคลับ mirage club
ABG มิราจคลับ mirage club
มิราจคลับ

มิราจคลับ มิราจ150213 มิราจคลับ150213 ชุดแต่งมิราจ190256 190256 มิราจคลับ
<
อ๊อด ออโต้ มิราจคลับ มิราจคลับ มิราจคลับมิราจคลับมิราจคลับ

* carclub เพื่อนบ้าน

ผู้เขียน หัวข้อ: เกร็ดเล็ก เกร็ดน้อย เรื่อง"การเติมลมยาง " ^_^  (อ่าน 8824 ครั้ง)

ออฟไลน์ Te

• Newbie
  • *
 (??) วันนี้มีเรื่องดี ๆ มา ฝากสมาชิก ครับ ลองอ่านดู ครับ

การเติมลมยางรถยนต์

การเติมลม ให้กับล้อแม็ก ต้องคำนึงถึงสิ่งต่างๆ ดังต่อไปนี้
เติมลมตามสเปคของรถที่กำหนด โดยศึกษาได้จากคู่มือของรถนั้นๆ
เวลาเติม ลมยาง ควรเติมตอน ยาง ไม่ร้อนเกินไป
หากต้องการวิ่งทางไกล นานๆ ควรเพิ่มลมยางอีกประมาณ 3 - 5 ปอนด์/ตร.นิ้ว
หมั่นเช็ค ลมยาง เป็นประจำ อย่างน้อยสัปดาห์ละครั้ง

ความดันลมยาง สำหรับรถเก๋งและรถกระบะ

รถเก๋ง ความดันสูงสุด ไม่ควรเกิน 36 ปอนด์ / ตารางนิ้ว ซึ่งทั้งนี้ก็ขึ้นอยู่กับขนาดและประเภทของรถนั้นๆ ด้วย เช่น ...
รถเก๋งขนาดเล็ก ความดันลมยาง ประมาณ 25 - 30 ปอนด์ / ตารางนิ้ว
รถเก๋งขนาดกลางถึงใหญ่ ความดันลมยาง ประมาณ 30 - 35 ปอนด์ / ตารางนิ้ว รถกระบะ ความดันลมยาง ไม่ควรเกิน 65 ปอนด์ / ตารางนิ้ว
การ เติมลมยาง มากเกินไป
บริเวณของกึ่งกลางของหน้ายางจะสึกหรอได้ง่าย
การรับแรงและการยืดหยุ่นด้อยลง เมื่อมีการรับน้ำหนักหรือการกระแทก ก็อาจทำให้เกิดการระเบิดของยางได้ง่าย
การทรงตัวและการเกาะถนนไม่ดีเท่าที่ควร
การ เติมลมยาง น้อยเกินไป
บริเวณไหล่ยาง จะสึกเร็วกว่าปกติ แก้มยางทำงานหนัก สึกหรอได้ง่าย
การหมุนหรือบังคับ พวงมาลัย ได้ยากขึ้น
การทรงตังของรถในขณะขับขี่ด้อยลง

นอกจากนี้หาก ดอกยาง สึกเป็นช่วงๆ คล้ายฟันเลื่อย สันนิฐานปัญหาอาจเกิดจากศูนย์ของล้อมีความผิดปกติ
ดังนั้นจึงขอให้ท่านเจ้าของรถ ใช้ความระมัดระวัง และต้องเข้าใจ ในการ เติมลม ทุกครั้ง ถึงแม้เราจะไม่ได้เติมเองแต่อย่างน้อยก็ควรบอก เด็กปั๊ม ให้เติมลมยางได้ตามมาตรฐานที่กำหนด ก็จะเป็นผลดีต่อ ล้อแม็ก ยาง และรวมไปถึงความปลอดภัยแก่ตัวเรา  ^^*/

เครดิต จาก http://www.carboutique.co.th

ออฟไลน์ pitirim

• Newbie
  • *
Re: เกร็ดเล็ก เกร็ดน้อย เรื่อง"การเติมลมยาง " ^_^
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2012, 05:12:52 PM »
ขอแบบจริงๆ คับมิราจต้องเติมเท่าไรหน้า-หลัง เพราะผมก็ยังไมได้เติมตั้งแต่ได้มาอะคับ
ปอนด์ / ตารางนิ้ว ผมไม่รู้และกน่าจะมีเพื่อนที่ไม่ทราบคับ  (??)

ออฟไลน์ pitirim

• Newbie
  • *
Re: เกร็ดเล็ก เกร็ดน้อย เรื่อง"การเติมลมยาง " ^_^
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2012, 05:26:06 PM »
โอ ต้องไปหาข้อมูลอีก Club ได้ตัวเลขที่ 35 ตามคู่มือ

ออฟไลน์ kead

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2012, 02:02:50 PM »
ของผมแค่ 30 ก้อ โอแล้วคับ ไม่แข็งเกินไป

ออฟไลน์ Te

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2012, 05:33:42 PM »
สำหรับผมน่ะครับ หน้า 30 / หลัง 32

เหตุผล คือ ข้างหน้ามีเครื่องยนต์กดน้ำหนักของตัวรถ ครับ ถ้าเติมอ่อนไปก็จะมีผลต่อระบบบังคับเลี้ยว ทำให้ระบบพวงมาลัยไฟฟ้าทำงานหนักและถ้าเติมแข็งไปก็จะทำให้สะเทือนในการขับขี่ไม่ นุ่นนวล ครับ เคยลองที่ 28 - 35 แล้วครับ ตัวเลขที่เหมาะสมที่สุดสำหรับล้อหน้า คือ 30 ครับ ( อันนี้คือล้อที่มาจากโรงงานติดตั้งน่ะครับไม่เกี่ยวกับที่ไปเปลี่ยน Max มาน่ะครับ

ส่วน ล้อหลัง เหตุผลที่เติม 32 คือให้หน้ายางมีบานออกพอประมาณเพื่อการเกาะถนนครับและรองรับการโดยสาย ของผู้โดยสารหลัง 1- 2 ท่านครับ ซึ่งจะทำให้การขับขี่ที่ปลอดภัยครับ ( เคยลองที่ 28 - 35 แล้วครับ อันนี้คือตัวเลขที่เหมาะสมที่สุดสำหรับผมน่ะครับ )

ปล. ตัวเลขดังกล่าว เป็นการทดลองเติมลมยาง สำหรับล้อกระทะ หรือ  Max ที่ออกจากโรงงานมิตซูน่ะครับ อันนี้คือ ตามที่ผมเคยทดลอง เติมลมและลองขับดู ครับ ถ้าข้อมูลที่ผมให้ไปดังกล่าว ผิดหรือถูก อย่างไร ต้องขออภัย เพื่อนสมาชิก ด้วยน่ะครับ ผม  .10.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 30, 2012, 05:42:46 PM โดย Te »

ออฟไลน์ Goffy

• Moderator
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2012, 04:12:33 PM »
ตั้งแต่ออกรถมาก็ยังไม่เคยเติมเหมือนกัน แต่ที่ประมาณไว้ก็อยู่ที่ 30 หน้า-หลัง อ่ะนะ ^/^)

ออฟไลน์ Pun Pun

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2012, 05:24:34 PM »
ตามคู่มือบอกไว้ 35 กับ 35 ครับ

ออฟไลน์ aromatic

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2012, 03:40:13 AM »
ล้อเดิม ยางเดิม จัด 35 ตามคู่มืออ่ะ แต่ถ้าเปลี่ยนแม็กแล้ว คิดว่าคงไม่เกิน 32 มั้ง แม่บอกเติมเท่านั้นอ่ะ เราก็เชื่อฟัง

* ร้านค้าแนะนำ และ ปักหมุด

พิเศษสุด ล็อคเทค กล่องส้ม ราคาพิเศษเฉพาะรุ่น ด่วน!!! มีจำนวนจำกัด

ชุดแต่งรอบคัน ชุดแต่ง สเกิร์ต สปอยเลอร์ ผลิตจากพลาสติก ABS 100 %

++พรมกระดุม+ฟิล์ม3M+หลังคาแก้ว+เคฟล่า ถูกทุกข้อสอบถามได้ครับ

++++MAT DESIGN ผ้ายางปูพื้นรถยนต์เข้ารูปสำหรับ MITSUBISHI MIRAGE(จัดส่งฟรี)+++++

ขายที่พักแขน มิราจ แบบมีที่วางแก้วน้ำและสามารถเลื่อนได้ พร้อมตกแต่งด้วยโครเมียม

ขยายเวลาPARTOแจกชุดแต่ง Free พร้อมเปิดรับจองชุดแต่ง Mirage แล้ว...

จำหน่ายพรมปูพื้นรถยนต์เข้ารูป 2 ชั้น A-Marking

Sportmag 100 มียาง+MaG ทั้งใหม่และมือสอง พร้อมรูปราคาพิเศษ Update ตลอดครับ

จำหน่ายพรมกระดุมมิราจ หนา เกรด A บริการส่งฟรีถึงที่ค่ะ

NV.YangYont ขายล้อแม็กซ์ ยางรถยนต์ สปริงโหลด น๊อตล้อ ฝาครอบคาริบเปอร์ ราคาพิเศษ

99Automax แม็ก TE37 RS RZ1 RGS CE28 RE30 RPF1 VATA RF1แม็กROTA ยางซื้อ3แถม1

projector 5900 free ไฟส่องเท้ากับไฟหรี่ ที่รัชดาพระราม9,พระราม2,บางนา,เกษตร,พระราม5

++ชุดแต่ง Mirage เริ่ม6,500,Dreamer V1-V2, EVO X,Evo Sport มาตรฐานโชว์รูม ราคาไม่แรง!!

ยางปูพื้นกระดุมเริ่มต้นเพียง 699 บ./Mirage แบบ13ชิ้น สวยเข้ารูป ราคาน่าคบ

Z.CLEAR AUTO ราชพฤกษ์พระราม5 Projector,Xenon,Groundwire,พ่นโคมดำแก้โคมน้ำเข้า